ผู้เขียน หัวข้อ: รอยพระบาทเขาคิชกุฏ จ.จันทร์บุีรี  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
  • *
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
รอยพระบาทเขาคิชกุฏ จ.จันทร์บุีรี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:01:30 PM »
  • Publish
  • สวัสดีครับผม เมื่อวันที่  6 กุมภาพันธ์ 2554 ตัวผมเองได้มีโอกาศได้ไปเที่ยว จันทร์บุรี โดยไม่ได้ตั้งตัว หรือเตรียมการไว้ก่อน
    เพื่อนชวนไปไหว้พระ ทีจันทร์บุรี ว่างั้น "ไปไหว้แล้วก็กลับเลย" เพื่อนว่างั้น ก็ไปกะเขาซ๊ะง้าน 555
    เดินทางจาก รังสิตประมาณ 3ทุ่มกว่า เกือบสี่ทุ่มแหละครับ ไปถึงก็ประมาณเที่ยงคืน เกฐภาพมาฝากกันครับไม่มากหรอก กล้องแบตหมดครับผม..

จุดเริ่มที่สองของการนั่งรถ 4x4 ขึ้นเขาครับผม

.

ตรงนี้เป็นทางที่เดินผ่านในขณะที่เราเดินขึ้นเขาครับ
    ลักษณะภูมิประเทศโดยทั่วไปเป็นภูเขาสูงชัน เนื่องจากการดันตัวของเปลือกโลก หินฐานเป็นหินอัคนีพวกหินแกรนิต ยุคจูแรสสิค มีอายุประมาณ 135-180 ล้านปี ทางด้านทิศตะวันออกจะมีความลาดชันมาก แนวสันเขาวางตัวไปในแนวตะวันตกเฉียงเหนือ-ตะวันออกเฉียงใต้ เชิงเขาด้านตะวันออกเฉียงใต้มีความลาดชันน้อย มียอดเขาพระบาทเป็นภูเขาสูงสุด สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1,085 เมตร มีที่ราบอยู่ทางทิศตะวันตกเพียงเล็กน้อย บนเขาพระบาทมีหินก้อนใหญ่ลักษณะกลมเกลี้ยงกระจายอยู่ทั่วไป โดยเฉพาะบริเวณรอยพระพุทธบาทมีหินก้อนใหญ่มาก สามารถมองเห็นได้จากพื้นราบนอกเขตอุทยานแห่งชาติ เทือกเขาสูงในอุทยานแห่งชาติเขาคิชฌฉันฏเป็นแหล่งต้นน้ำลำธารของลำห้วยที่สำคัญ เช่น คลองกระทิง คลองตะเคียน คลองทุ่งเพล คลองพลวง เป็นต้น ลำน้ำเหล่านี้เป็นแหล่งต้นน้ำที่สำคัญของแม่น้ำจันทบุรี

จุดนี้เรียกว่า ลาญบุญพระสิวลี ครับ ทุกคนที่ไปต้องไปสัการะบูชาก่อนขึ้นเขา

.
    ตรงนี้เป็นจุดแรกที่ต้องเดินขึ้นนะครับ ดูซิ คนแน่นเอี๊ยด

ตรงนี้ก็เป็นอีกจุดนึงนะครับ ที่หลายคนชอบไปถ่ายรูป

เปิดตั้งแต่ เมื่อวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 ไปจนถึงวันที่  4 เมษายน 2554 ครับ
    ใครสนใจที่จะไปเที่ยว ก็เชิญได้ครับผม

ออฟไลน์ แทมิน

• Assistant
    • *
    Re: รอยพระบาทเขาคิชฉันฏ จ.จันทร์บุีรี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:10:10 PM »
  • Publish
  •  ขำ จีดีอยู่จันท์ ตั้งเกือบ สิบปี ยังไม่เคยไปเลยพี่ตง  (ถือว่าพี่ตงบุญหนักน๊ะเนี้ย) ee

ออฟไลน์ joylee

• *
    Re: รอยพระบาทเขาคิชฉันฏ จ.จันทร์บุีรี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:05:21 PM »
  • Publish
  • โอโฮ้พี่จีดีอยู่จันทบุรีตั้งสิบปีเลยหรือนี่ pp

ออฟไลน์ joylee

• *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:20:34 AM »
  • Publish
  • พี่ตงตั้งแต่วันที่ 5 กุมภาพันธ์ ถึงวันที่ 4 กุมภาพันธ์ หรือนี่ผิดป่าวนี่ ถึง 4 มีนาคม ป่าว ขำ

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
    • *
    • ฉันยังอยู่
      • www.chababaanna.com
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:45:13 AM »
  • Publish
  •  qq  ขอโทษครับ ผิดไปแล้ว แก้ให้แล้ว

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

Facebook Comments