สวัสดี บุคคลทั่วไป

ไปนครพนมมา..นะ.จะบอกให้

• 1 ตอบ
  • 3740 อ่าน

*

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• *
  • 597
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
ไปนครพนมมา..นะ.จะบอกให้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:55:23 PM »

12.00 นาฬิกาของวันที่ 13 กุมภาพันธุ์ 2554
...การเดินทางไปนครพนม ที่ไม่เคยคิดว่าจะได้ไป
 อันสืบมาจากกิจกรรม มอบทุนอาหารกลางวันแก่เด็กนักเรียน
ในโรงเรียน "โรงเรียนตำรวจตระเวณชายแดนช่่างกลปทุมวัน อนุสรณ์ ๘"
ที่ทางเว็ป สบายดีเรดิโอ ได้จัดขึ้น
ซึ่งทางตัวกระผมเอง "ขุนสุรา" และ "นกฮูก" ที่สังกัดอยู่ใน
เวปชบาบ้านนาก็ได้มีส่วนร่วมในโครงการนี้ด้วย
หะแรกเลยนั้น ก็คิดว่าจะมีพี่ๆน้องๆไปกันเยอะแยะมากมาย
แต่พอวันจริง ทุกท่านก็ติดภาระกิจจำเป็นกันหมด
ตัวผมเองก็มีบ้างเล็กน้อย แต่ด้วยความที่ว่า อยากไปด้วยใจรัก (อยากเที่ยว)
ก็เลยตัดสินใจขับรถไปทันที

การเดินทางที่ต้องใช้เวลา 7 - 8 ชั่วโมงนั้นมันแสนน่าเบื่อหน่ายมาก ขอบอกแล้วต้องรีบไปให้ถึงก่อนค่ำด้วย
และแล้ว มันก็เป็นไปตามนั้น  เมื่อตะวันคล้อยต่ำและเมื่อเดินทางถึงแค่ อุดรเท่านั้นเอง  ให้ตายเถอะโรบิ้น

ไหนๆก็มาแล้ว ก็ต้องไปต่อไป ไปให้ถึงนครพนม  เสียงโทรศัพท์ดัง กริ๊งงงงงงงงง ๆๆ "อ้าย..ฮอดไสแล้ว"
555 เป็นโทรศัพท์สายแรกที่มีเ้ข้ามาในการเดินทาง "อ้าย .. เลยอุดรแล้วเลี่ยงเมืองไปทางสกลเด้อ"
"แล้วก่าเข้าคำตากล้า แล้วก่ามาเรื่อย ๆ แล้วก่าเลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย แล้วก่าตรงไป แล้วก่ามาเรือยๆ
แล้วก่า " หลง "

มืดตึ๊ดตื๊อ  ทางก็ไม่คุ้นเคย  ยิ่งมืดยิ่งรีบ ยิ่งรีบยิ่งหลง โทรศัพท์ก็ไม่มีสัณญาน   555
ต้องขอขอบคุณ "นกฮูก" เป็นอย่างยิ่ง ที่เขาสามารถบอกเส้นทางให้ไปได้ง่ายกว่าเดิม
และที่ต้องขอขอบคุณผู้ที่บอกเส้นทางทุกท่าน "พี่อาละดินสอ" "บ่าวปอ" และ "ชาวพื้นที่่ทุกท่าน"

มีเสียงที่เล็ดรอดออกมาทางโทรศัพท์ในขณะที่กำลังบอกเส้นทางผ่านมือถือ เสียดังฟังชัดมาก
" มาฮอด 5 ทุ่มแท้ๆ"  ตอนแรกผมก็คิดว่า เป็นการ กะ ประมาณ ที่น่ายกมือค้านมาก  5555
แต่ ผมต้องขอโทษพี่อาละดินสอด้วยจริงๆ เพราะว่าพี่แก บอกไว้แม่นมาก
ผมไปถึงจุดหมาย 5 ทุ่มกว่า  

"โหลๆๆ เดี๋ยวอ้ายออกไปถ่าอยู่เซกา เด้อ ขับมาเรื่อยๆ รถอ้าย วีออส สีบรอนเทา
ทะเบียน 332  เครื่อง 2500 ซีซี เทอร์โบแปรผัน 1500 แรงม้า  กร๊ากกกกกกก  77
จอดเปิดไฟกระพริบถ่ายุ

ผมละซึ้งน้ำใจพี่เค้ามากจริง  45 กิโลเมตรจาก โนนอุดม สามารถขับออกมารับได้
ภายในฉับพลัน  รวมแล้วไปกลับ 90 กิโลเมตร  

"สวัสดีครับผมอ้าย" รถคันดังกล่าวจอดเปิดไฟกระพริบรออยุ่อย่าง องอาจมาดเท่ห์
รวมไปถึงคนขับ  " นั้น..ทางเข้าไปโนนอุดมดี" พร้อมกับชี้นิ้วไปทางนั้น
ผมก็มองตามนิ้วพี่เ้ค้าไป พร้อมกับคิดในใจว่า " พี่มาบอกทางผมแค่นี้เหรอครับ
ให้ผมไปเองใช่ไหมครับพี่ พี่ไม่นำทางผมไปหน่อยเหรอครับ แล้วพี่จะไปไหนละครับ
ผมก็แอบเหลือบมองหน้าพี่แกนิดนึง แล้วจู่ๆพี่แกก็บอกว่า ขับตามอ้ายมาเด้อ
555 ผมคิดว่า พี่เค้าน่าจะไปขับพวกเครื่องบินขับไล่มากว่านะครับ  F18 ไปเลยนะ
เพราะว่า พี่แกขับนำทางผมจริงๆ แกไม่คิดว่า มันมืด มันทางไม่ดี น้องมันไม่ใช้คนแถวนี้
ไม่คิดว่าน้องนุ่งมันจะมาทันไหมน้อ.. แม้แต่ฝุ่นก็ไม่เห็น ผมยังคิดว่า นี่ตรูหลงทางอีกหรือนี่  

ตรงนี้แหละครับ ผมน้ำตาจะไหล ไม่ได้ซึ้งอะไรพี่เค้าหรอกนะครับ  
มันเป็นถนนที่ทาง อบต เค้าไม่มามองเลยครับ  คนที่ไม่เคยไป จะต้องค่อยคลานไปเรื่อยๆนะ
หลุม บ่อ เพียบ และอีกอย่าง เป็นทางที่อยุ่กลางป่า เหมือนทางไปขุดหน่อไม้เลยคัรบผม
แต่เดิมเหมือนจะราดยางมะตอยนะครับ (กลางวันถึงได้รู้) เริ่้มคิดมาก
เริ่มมองออกไปสองข้างทาง (กลัว) เริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า ใช่หรือเปล่าหว่า
หรือว่าแกเลี้ยวเข้าตรงไหนแล้วแกไม่รอเรา หรือว่า หรือว่า หรือว่า โอ้ยยย

ในใจก็คิดว่า เอทางเข้าไปมันน่าจะม่เสาไฟฟ้า เหมือนทางทั่วไปนี่นา แล้วที่นี่ทำไมไม่มี
ในใจคิดว่า จะถอยกลับไปก่อน แล้วโทรหาถามว่า พี่อยู่ตรงไหนแล้ว
โทรศัพท์ไม่มีสัณญาน "ให้มันได้ยังงี้ซิ" (อุทานในใจลึกๆ เดี๋ยวไม่งั้นพี่ที่นั้งมาด้วยแกจะขวัญเสีย)

มีการออกความเห็นกันสองคน ระหว่างพี่ที่นั้งมาด้วย ว่าเราจะเอาไงดีพี่ เราจะถอยไปก่อน หรือว่าเราจะยังไง
ไม่คำตอบออกจาำกปาก  เพราะว่ายิ่งไปหน้ามันยิ่งมืดไปเรื่อย
 เอาว๊ะ เป็นไงเป็นกัน ใหนๆก็มาแล้ว ลองไปให้มันสุดทางซิว่า ไอ้สุดทางเส้นนี้มันมีอะไรน่าพิศมัยบ้าง
ก็เลยตัดสินใจ ขับไป ให้มันสุดทางดูซิ ถ้ามันสุดแล้วค่อยกลับออกมาตั้งหลักใหม่

และแล้ว ผมก็รู้สึก ดีใจนิดๆปนกับความขุ่นเคืองเล็กน้อย แฝงด้วยความโล่งอก
และแอบถอนหายใจปานกลาง เมื่อได้เห็นคุณพี่เค้ายืน เอาแขนข้างซ้าย ก่ายหลังคารถ
แขนขวาเท้าสะเอว เอาขาซ้ายยืนเป็นหลัก แล้วเอาขาขวาพับมาไข้ว ให้ดูเท่ห์
เปิดไฟกระพริบผ่าหมากเอาไว้ กลัวน้องจะไม่เห็น   ฮึ...จำไว้  

"โรงเรียนตำรวจตระเวณชายแดนช่างกลปทุมวันอณุสรณ์ ๘ "  ป้ายที่ก่อด้วยปูนซีเมนท์
รองพื้นด้วยสีขาว ตัวหนังสือหวานแหวว ด้วยสีชมพูอ่อน  
ด้านหน้าโรงเรียน เป็นวัด  รอบข้างและ้ด้านหลังเป็นหมู่บ้านเล็กๆ  ภายในบริเวณโรงเรียน
ก็มี สนามกีฬา ล้อมรอบไปด้วย ต้นไม้ผล (เห็นตอนกลางวันนะ)

บอกตามตรงเลยนะว่า หะแรกเลยที่เห็นพี่ดินสอ ผมจำไม่ได้หรอก ขนาดเข้าไปถึงโรงเรียน
นั้งไกล้กันก็จำไม่ได้ แต่ไม่ถามหรอก จะถามบ่าวปอก็ไม่กล้วถาม ก็เลยนั้งดูแกไปก่อน
เพราะว่าตอนแรกที่ถามว่ามีใครบ้าง ก็มีพี่ดินสออยู่ในนั้นด้วยคนนึงนี่นา แล้วถ้าไม่ใช่แก
แล้วจะมีใคร ซ๊ะอีกละ ผมนั้งเถียงกับความคิดตัวเองไปซักพัก แล้วก็ได้คำตอบออกมา
อย่างที่คิด พี่ดินสอจริงๆด้วย เพราะว่าแกร้องเพลง และวิธีการพูด จะเหมือนตอนแกจัดรายการ

ได้เห็นบ่าวปอ สาวแป้ง ย่าเดือน ย่าเวียงชัย น้องธิดาคนเป็นตะฮัก และพ่อใหญ่ปลาแดก โตเป็นๆ
คนที่เห็นแล้วจำได้เลย คือบ่าวปอ เพราะว่าหน้าตาไม่ต่างจากรูปนัก ไม่เหมือนพี่สอ หล่อกว่าในรูป
ท่านต่อไป ต้องแนะนำ ก็ต้องบอกว่า สวยและน่ารักครับ สำหรับสาวแป้ง และน้องธิดา

การต้อนรับขับสู้ เป็นไปอย่างเรียบง่ายแต่ได้ใจกรรมการครับผม
อาหารการกิน ถึงไม่ได้มีดีเเท่าห้องอาหารหรู แต่มากไปด้วยคุณค่าทางจิตใจ
เพราะว่ากินยังไงก็อิ่ม
งาน มิดติ้งไนท์ ที่ว่าไว้ ก็เป็นไปอย่างเรียบง่าย ซึ่งก่อนผมไปถึง งานก็ได้เริ่มไปก่อนหน้าแ้ล้ว
จนรสชาติของมิดติ้งไนท์เริ่มจะซาลง  
การรับขวัญด้วยการผูกข้อมือ ตามประเพณี ก็เกิดขึ้น (ต้องให้คนท้องถิ่นอธิบายเรื่องนี้)

งานมิดติ้งไนท์ (ถ้าผมเอากีต้าไป ก็คงจะได้อยู่ืท้ายรถตามเดิมเป็นแน่ ) เป็นการประกาศ
ให้โลกได้รู้ว่้า ระหว่างดีเจอาละดินสอ กับ ดีเจคมคาย ใครจะกำไมค์ได้นานที่สุด ฮ่าาาาาาา
ทั้งที่ผมเป็นคนที่ขี้อายนะ แต่ว่าทำไมไม่รู้ พอเห็นไมค์แล้วหน้าไม่อายเลยนะ
ผลการประชันครั้งนี้ ต้องยกให้พี่ดินสอครับ  ยอมจริงๆ อิอิอิ

เที่ยงคืน เป็นอันต้องแยกย้ายหาที่พักผ่อน เพื่อจะได้ทำกิจกรรมในวันพรุ้งนี้ (14 กพ 54)
"อ้ายๆ มานอนห้องนี้เด้อ "เสียงของบ่าวปอเรียกให้ไปนอนห้องนั้น
แต่เอ..ทำไมบ่าวปอไม่นอนห้องเดียวกันกับเราหว่า ... (คิดอีกแระ) ฮาาาา
ในห้องนั้น เป็นห้องทำกิจกรรมของนักเรียน หรือห้องประชุมนี่แหละ
มี่พี่อาละดินสอ เข้ามานอนก่อนแล้ว และก็หลับแล้ว (นิดๆ)
และผมก็นอน และก็ได้มารู้แล้วว่าทำไม บ่าวปอถึงไม่นอนห้องนั้น 555 ฮิ้ววว
ไม่บอกหรอกคับ เพราะผมรักพี่ดินสอนะ  5555

*

Anrui

Re: ไปนครพนมมา..นะ.จะบอกให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:51:28 PM »
นึกทริปหน้าบ้ายชบาจัดเองเลยเด้ท่าน วมต อยากไปมั่ง  อิอิ  อยากเจอสมาชิกบ้านชบาตัวเป็นๆมั่ง   /เศร้า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments