ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

สมัครสมาชิก

ไปนครพนมมา..นะ.จะบอกให้.(ตอน 2.)
อ่าน 2665 ครั้ง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:19:25 PM
14 กุมภาพันธ์ 2554
...อากาศที่หนาวนิดหน่อย และบรรยากาศกำลังพอดีได้ที่
ณ.โรงเรียนตำรวจตระเวณชายแดนช่างกลปทุมวันอณุสรณ์ ๘
หลังจากที่ผ่านคืนอันโหดร้ายของการนอนไปอย่าง สยดสยอง และ ไม่อยากเซด..
เพราะผมรักพี่ดินสอนะ 5555 .

น้ำค้างที่ตกค้างยอดหญ้า เป็นเม็ดๆ ที่ในบางอารมณ์ดูแล้วมันก็สวยงามดีเหมือนกันนะครับ
แต่ในบางครั้งก็ไม่แน่ว่าจะสวยเหมือน ไมตรีของคณะผู้ต้อนรับที่นี่หรือเปล่า
กลิ่นอาหารเช้าลอยมาอย่างตั้งใจ ทำให้รู้สึกว่า หิวขึ้นมาทันที
"ไผซิอาบน้ำ"เสียงพี่ดินสอถาม ผ่านมาทางนี้ อันที่จริงผมก็อยากอาบอยู่นะครับ
แต่ว่า ไม่ฉะบายยยย (อ้างซือๆค้านอาบ หนาว)
บรรยากาศโดยรวม และโดยรอบ ดีมากครับ สำหรับคนที่อยู่แต่ในเมืองหลวง
น่าจะหาเวลาและโอกาศไปแถวนั้นดูบ้างนะครับ และก็อย่างลืม
เอา ชุดนักเรียนชายหญิง ติดไม้ติดมือไปด้วยก็แล้วกันนะจ๊ะ

กาแฟ ถูกเสริฟเป็นสิ่งแรก ก่อนที่จะรับประทานอาหารเช้าซึ่งเป็นอาหารมื้อแรก
ของวันนี้ แต่ว่าก่อนอื่นได เราต้องไปทำบุญกันก่อน ที่วัดตรงข้ามหน้าโรงเรียน
ชื่อวัดผมก็จำไม่ได้นะครับ เพราะว่าผมมัวแต่ ร้อนครับผม เข้าวัดไม่ค่อยได้
ก็ยังคงวัฒนธรรมไทยไ้ว้ได้ดีนะครับผม ยังมีนักบุญเข้าวัด ถวายฉันเช้าแก่พระสงฆ์
ส่วนคณะและทีมงานของ สบายดีเรดิโอของเราได้เข้าไปขอพรท่านเหมือนกันครับ

และแล้วอาหารมื้อเช้าก็มาถึง  อาหารที่ถูกวางไว้บนโต๊ะ  เท่าที่ผมจำได้นะครับ.
ผมลืมไปแล้ว 555 จำได้แต่เพียงว่า อร่อย และ มีความสุขกับการได้รับประทาน
ร่วมกับพี่น้องหลายท่าน ไม่ว่าจะเป็น ย่าเดือน ย่าเวียงชัย แป้ง ปอ พี่สอ น้องธิดา
และคณะครูประจำโรงเรียน   เป็นกันเองมากครับผม ทั้งที่ผมและ ทุกท่านบนโต๊ะอาหาร
ทั้งที่เพิ่งเคยเจอกันครั้งแรกตัวเป็น   รับประทานไป ก็คุยกันไป แซวกันไป สนุกครับ

การแอ๊คชั่นถ่ายรูปก็มีบ้างประปราย แต่เป็นที่น่าเสียดายมากๆ คือผมไ่ม่ได้เอากล้องไป
เอาไปแต่มือถือที่ถ่ายรูปได้ และยังทำไม่เป็นกับการใช้กล้องมือถือ
ก็เลย ถ่ายไปงั้นแหละ และผลที่ได้ออกมา ภาพทั้งหมดที่ถ่ายด้วยมือถือ
ต้องเอาทิ้งทั้งหมด เพราะ่ว่าภาพเสีย ใช้ไม่ไ้ดสักภาพเดียว
"เสียดาย"

และแล้ว เวลาแห่งการรอคอยก็มาถึง 8:00 น.
นักเรียนได้เข้าแถว และร้องเพลงชาติ และสวดมนต์เสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
... นักเรียนที่เข้าแถว มีทั้งหมด เจ็ดแถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง แบ่งออกเ็็ป็น
สองฝั่ง ฝั่งชาย และ ฝั่งหญิง ไล่ตั้งแต่ด้านหน้า ไปถึงข้างหลังได้ดังนี้
แถวหน้า อนุบาล และก็ไล่ไปถึง ป.1 จนถึง ป.6  

สภาพการณ์จากการมองด้วยสายตาที่ยาวไปนิด เอียงซ้ายไปหน่อย
ก็เห็นเด็กนักเรียนที่ เหมือน อนาคตของชาติที่ขาดอะไรไปหลายๆอย่าง
หน้าตาที่ไร้เดียงสา ยืนมองทีมงานสบายดีเรดิโออย่างปนสงสัยนิดๆ
ว่าพวกพี่เป็นใครกัน  5555

การมอบก็เป็นไปอย่างเรียบง่ายที่สุด มีทั้งอุปกรณ์กีฬา ที่พี่ดินสอเตรียมไป
และสิ่งสมทบอีกเล็กน้อย ก็ถูกมอบให้กับอาจารย์ที่เป็นอาจารย์ใหญ่
.. เพลงขอบคุณที่นักเรียนซ้อมร้อง เพื่องานนี้โดยเฉพาะ
ก็ถูกบรรเลงโดย ศิลปินตัวน้อย ที่ร้องได้พร้อมเพรียงกันเป็นอย่างดี
ถึงไ่ม่เพราะเท่าเพลง "ปฏิเสธไม่ได้ว่ารักเธอ" ก็เถอะ แต่มันก็ร้องด้วยความจริงใจ
และจริงจัง ไม่มีการเอา ช.ช้าง ไปแทน จ.จาน อย่างแน่นอน  

เวลาผ่านไปหนึ่งชั่วโมงหน่อยๆ ทุกอย่างก็เป็นอันว่า เสร็จสรรพเรียบร้อย
พิธีมอบก็เรียยร้อยไปได้ด้วยดี การถ่ายรูปร่วมกันก็เป็นไปได้สวย
เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย ก็คงต้องถึงเวลา รำลา ลาจาก
ก็รู้สึก ใจหายเล็ก ที่ต้องกลับบ้านแล้ว 5555

....แถวนักเรียนที่ยืนเรียงกันเป็นแถว ข้างถนนที่ออกจากโรงเรียน
ตั้งแต่ตัวโรงเรียนไปจนถึง หน้าโรงเรียน คอยโบกมือให้ ยกมือไหว้
รำ่ลา ขบวนพี่ๆ ทีมงานสบายดีเรดิโอ ที่เดินทางกลับ

....สายตาที่มีความหวังของเด็กๆ เหมือนจะบอกว่า พี่ๆอย่าลืมพวกหนูนะ
หากโอกาสหน้ามี ขอให้มาอีก พวกหนูยังรออยู่ที่เดิมนะคะ นะครับ

...................................................หมดคำบรรยายครับ..

กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:36:45 PM
   นึก เด็ก ๆ  น่ารักจัง   ดูแล้วทำให้นึกถึงชีวิตวัยเยาว์เลยน๊ะค่ะพี่ขุนสุรา  

กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:46:39 PM
น่าสงสารนะ เด็กๆ 999

* กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:47:44 PM
 yy  รุป รูป ท่าน ขอดูหน่อย มีอยู่รูปเดียวนี้เหรอเกินปายอะป่าวอุตส่าตั้งใจเข้ามาดูนะเกินไปๆอิอิที่รักจ๋าเอารุปมาดูหน่อยจ๊าจุฟ
รูป พี่ไก่ด้วย เอามาโชร์น้องหน่อยจิ  ได้ไปจริงไหมเนี้ย อิอิ  นึก จุฟ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments