ผู้เขียน หัวข้อ: เทียวและทําบุญ สุขสองต่อ กับ ชมรมคนรักษ์ป่า ที เชียงราย 2553  (อ่าน 4306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thong

• *
ชมรมคนรักษ์ป่าจะจัดเทียวและทําบุญเอาของไปบริจาคและเลี้ยงอาหารน้องๆที่ด่อยโอกาศตามโรงเรีนยต่างจังหวัด ปีละครั้ง และนี้คือรูปที่ 2553

ของบริจาคและของใช้ส่วนตัวเต็มคันรถ

จุดรวมพลที่เชียงรายอุทยานอะไรจําไม่ใด้ฮะ

มีการร้องลําทําเพลงรอบๆกองไฟกันนิดหน่อย

ตืนเช้ามาก็รายงานตัวแล้วก็ละลายพฤษติกรรมแล้วสวดมนต์ก่อนออกเดินทาง

ลงมาจาอุทยานก็แวะถวายสังฆทานที่เตรียมไปจาก ก ท ม

จากนั้นก็แวะเดินใหว้พระเดินชมวัดล่องขุ่นชึงสวยงามมากๆ

ทางขึ้นไปสวรรค์

นั้งตะลึงกับความงามครับ

หลังจากเดินเทียวกันจนเนือยแล้วก็เดินทางกันต่อเเพือจะไปกราบพระธาตุแม่สลอง

สองข้างทางมีแต่ดอกบัวตองสวยๆครับ

พระธาตุดอยแม่สลองครับ

ดอกอะไรไม่รู้ข้างพระธาตุ

หลังจากลงจากพระธาตุก็มืดพอดีเลยแวะพักกางเต๊นสําหลับนักท่องเทียวตรงทางลงพระธาตุชึงตรงนี้เองเป็นแหล่งปลูกชา
อู่หลงและชาดีๆหลายอย่าง

และนี้คือร้านขายของที่ระลึกและของฝากชึงส่วนมากก็คือชานั้นละครับ

ภาพนี้จะเห็นทางขึ้นไปพระธาตุด้านช้ายของภาพครับชึงขอบอกว่าเสียวสุดๆครับทางขึ้น
 อิอิอิ เสียวทั้งขึ้นทั้งลงเลยละ

นางแบบท้องถิ่นฮะ20บาทใด้ทุกท่า55555

บรรยากาศตลาดที่จะชื้อของฝาก

[/center]หลังจากพักที่จุดพักนักท่องเทียวคืนหนึงก็ถึงเวลาต้องเดินทาง
ต่อไปยังโรงเรียนที่เราจะไปเลี้ยงอาหารน้องและเอาของไปบริจาค

หนาวไม่หนาวดูทีหูเพือนรวมทางผมครับ

ดอกบัวตอง

แวะปล่อยของเสียงออกจากร่างกายอิอิอิ

และแล้วก็เดินทางมาถึงโรงเรียนที่ชี้มือนะคือทางทีพวกเราขึ้นมาครับชึงดรงเรียนนี้ติดกับเขตพม่าตอนเหนือสุดของไทยครับเชียงรายและครูส่วนใหญเป็น ต ช ด ครับ

มีน้องๆมารอต้อนรับชึงเป็นชาวเขาหลายเผ่าจําใด้เผ่าเดียวคือเผ่าลีชูครับ

ให้น้องๆเล่นเกมก่อนไปเข้าแถวรับอาหาร

สองสาวใด้รับอาหารก็แยกตัวออกมานั้งกินแถวๆลานที่เล่นเกมนั้นละ

แซบบ่หมอไห่อ้ายกินนําแหน่

น้องๆอิ่มก็มืดพอดีต่อไปก็จะเป็นกิจกรรมตอนกลางคืนทั้งของน้องๆที่ฝึกฝนเพือต้อนรับพวกเราและของทางชมรมคนรักษ์ป่าด้วย

อิอิอิบางคนก็หาคูเต๊นแก้หนาวใว้แล้ว

พอกองเพลิงติดไฟความสนุกก็เริมขึ้น

หลังจากเสร็จกิจกรรมตอนดึกๆก็เหลือกันแค่นี้ละครับคอยเก็บเพือนที่เมาเข้าที่เข้าทาง555555

และแล้วก็เช้าวันใหม่ครับชึงผมใด้คุยกับผู้นําหมูบ้านใว้ว่าเดียวตอนเช้าอยากจะเดินไปดูวิธีชีวิตชาวเขาหน่อยนะผู้นําก็โอเคเลยใด้ภาพประมาณนี้ละครับ

โรงเรียนถ่ายจากอีกฝั่ง

หมู่บ้านที่ผมจะพาเดินดูครับ

ทางเข้าหมู่บ้าน

รอยยิ้มแห่งความสุขที่พวกเราไปเยียมเขาครับ

และแล้วงานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลาครับพวกเราก็ใด้ลา  ผ. อ และครู ต ช ด ทุกท่าน

ควันหลงอีกวันที่พะเยาครับพอตืนมาจะเดินทางต่อก็แวะกว้านพะเยา

และแล้วการเดินทางกลับ ก ท ม ของผมก็มามืดที่นครสวรรค์ถึงกรุงเทพประมาณสี่ทุ้มกว่า

ป.ล สมาชิกท่านใด้มีความประสงสค์ที่จะร่วมเดินทางกับชมรมคนรักษ์ป่าในปีต่อๆไปก็สอบถามใด้เลยครับรับรองท่านจะใด้รับแต่ความสุข
ขอบคุณพื้นที่บ้านชบาครับผม
ชีวิตคนเราชั้งสั้นนัก หันมารักกันใว้ดีกว่ามั่ย

ออฟไลน์ ร่มไม้ชายคา

• *
Re: เทียวและทําบุญ สุขสองต่อ กับ ชมรมคนรักษ์ป่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 03:17:16 PM »
  • Publish
  • เอ มีอยู่ภาพนึงที่วัดร่องขุ่น เขาห้ามคนเมาเข้าวัดบ่ใช่ติอิอิได้ท่องเที่ยวและได้ทำบุญไปด้วย ดีๆ น่าสน
    แพ้อะไรก็ได้ แต่อย่าแพ้ใจตัวเอง

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
    • *
    • ฉันยังอยู่
      • www.chababaanna.com
    Re: เทียวและทําบุญ สุขสองต่อ กับ ชมรมคนรักษ์ป่า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:26:31 AM »
  • Publish
  • ให้น้องไปนำเด้อครับผม
    5555

• *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 02:22:54 PM »
  • Publish
  • ทางชมรมคนรักษ์ป่ายินดีต้อนรับทุกท่านครับ
    เดียวจะคอยบอกข่าวดีในปีต่อๆไปครับ
    ชีวิตคนเราชั้งสั้นนัก หันมารักกันใว้ดีกว่ามั่ย

• *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 02:26:17 PM »
  • Publish
  • เอ มีอยู่ภาพนึงที่วัดร่องขุ่น เขาห้ามคนเมาเข้าวัดบ่ใช่ติอิอิได้ท่องเที่ยวและได้ทำบุญไปด้วย ดีๆ น่าสน
    ที่ไปด้วยกันก็มีแต่นักดืมนะครับแต่ถึงเวลาเดินทางจริงๆไม่มีใครแสดงว่าตัวเองเมาเลยครับหรือเป็นเพราะตะลึงความสวยของวัดล่องขุนก็ไม่รู้ครับ[/color]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

Facebook Comments