ผู้เขียน หัวข้อ: canon 1100D กับลีลาสะบัดช่อ  (อ่าน 3202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
  • *
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
canon 1100D กับลีลาสะบัดช่อ
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:57:18 PM »
  • Publish

• .พี่ครับ...กล้องตัวไหนดีครับผม?.
    "มันก็ดีทุกตัวแหละนะ..พี่ว่า" อืมมมมมม อะนะ
    จะให้ดีก็ ฟูลเฟรมไปเลย... ฮาาาา  
    !..แล้วไอ้ฟูลเฟรม มันเป็นยังไงอะพี่ครับพี่
    อืมมมม..ไม่รุ้วะ ไปหาอ่านเอาเองไป  

ครับ ระหว่างคนที่รู้เรื่องกล้องมากที่สุด กับคนที่ไม่รู้เรื่องกล้องเลย..
    ที่ถามเพราะเห็นว่า พี่แกเขียนแม๊กกาซีนกล้องอะนะ พี่แกก็ตอบซ๊ะ
    แต่มันก้ทำให้เราได้เรียนรู้ตั้งแต่แรกเลยนะว่า การตัดสินใจของคุณเอง มันบ่งบอกตัวคุนไปในตัว

และแล้ว canon 1100D  - 18+55 kid  ก็ตกอยุ่ในมือคนบ้าอย่างเราจนได้
    การเรียนรู้่เรื่องกล้อง ก็เป็นอะไรที่แปลกไปอีกอย่างนึงในชีวิต
    กล้องคอมแพ็ค เปิดปุ๊บถ่ายปั๊บ ซูมนิดหน่อย ก็ว่ากันไป แต่กล้อง DSLR มันมีมากกว่านั้น
    เห็นเค้าว่า มีชัดหน้าเบลอหลังด้วยนะ เมื่อก่อน เคยถ่ายภาพด้วยมือถือก็คิดว่าพอทนนะ
    เพราะว่ามือถือของเราก็มีระบบนั้นด้้วยนะ แต่มีอย่างเดียว คือ เบลอหน้าอย่างเดียว 555
    พอเก่ามาถ่ายอะไรก็ไม่ชัด

"มันต้องวัดแสงด้วยนะก่อนถ่าย ว่าเราจะเอาแสงตรงไหนของภาพที่จะถ่าย" พี่เค้าบอกอย่างงั้น
    ครับ ผมจะวัดแสงให้ได้ตามที่พี่บอก  "ต้องใช้โหมดเมนนวลอย่างเดียวนะ ไม่ต้องใช้โหมดอื่น"
    ครับ ผมจะใช้โหมดแมนนวล ครับพี่

ในการเรียนรู้ครั้งนี้ ผมก็ไม่คิดว่าจะต้องมาเรียนรู้เรื่องแสง ว่าจะเอาชัดลึกชัดตื้น แค่ไหน
    ความเร็วชัตเตอร์เท่าไร ไอเอสโอเท่าไร รูรับแสงเท่าไร ถึงจะได้ภาพที่สวยได้

"ภาพนี้ เปิดรูเอฟที่ 11 นะยัดไอเอสโอไปที่ 400 ไวท์บาลานท์ที่คลาวดี้ ความเร็วชัตเตอร์160 นะลองดู"
    555 พระอาติย์กำลังจะตกดินพอดีครับ ถ้ามองด้วยสายตาก็อีก 1 นิ้วก่อนถึงพื้น
    แต่หลังจากที่ถามเสร้็จ ตั้งกล้องตามที่บอกเสร็จ หันมาอีกที พระอาทิตย์ หล่นไปครึ่งดวงแล้วพ่อคุณ...

ข้อตำหนิ "ไหนดูรูปถ่ายซิ อืมม ยังกะคนเป็นโรคพากิลสันแนะ " พี่เค้าว่ายังงั้น 555
    ผมไม่ใช่้ โมฮาหมัดอารี นะพี่...กร๊ากกกกกกกก ต้องไปปรับปรุงอีกแระเรา...

"มุมมอง ต้องหัดมองให้เก่ง เล็งให้แม่น " ครับผม
    มันก็เป็นเช่นนี้แหละครับ คนหัดจับกล้อง DSLR

ดังจะเห็นได้ตามภาพถ่ายที่ผ่านมา
    http://chababaanna.com/forum/index.php/topic,637.0.html

คนนี้แหละครับ สอนถ่ายรูป

และนี่คือภาพล่าสุดที่จับกล้องถ่ายเล่นๆ
    ภาพนี้อาจารย์เค้าบอกว่า เอ้าไหนลองถ่ายภาพศิลป์มา 1 ภาพ

อืมมม..ก็ศิลป์ดีนะ ไอ้ภาพเอียงๆแบบนี้ (แกประชด 555)

งั้นเอาใหม่ ถ่ายมาอีก

อืมมม ... แล้วนี่จะถ่ายอะไรดีละ ไฟหรือกระโจมนั้น แต่ก็ดูดีนะ ภาพขาดๆแบบนี้ (ไม่จบ 555)

เอ้าไหนๆก็มาแล้ว เห็นว่าอยากเล่นนักกับแสง จัดไป

อืมมม.. คราวหน้าอย่าทำแบบนี้อีกนะ อายเค้า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

Facebook Comments