ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

เทียวและทําบุญ สุขสองต่อ กับ ชมรมคนรักษ์ป่า ที่ จังหวัดเลย 2554 (อ่าน 3964 ครั้ง)

Thong

มากกว่า ออฟไลน์
  • *
เช้าวันที่24พฤษจิกายน 2554 เตรียมของบริจาคและอาหารที่จะทําเลี้ยงน้องเต็มคันรถ

ถึงจุดรวมพล ที่ภูเรือ สองทุ้มกว่าแต่ภาพนี้ถ่ายตอนเช้า ขอบอกว่าคืนนั้นนอนไม่หลับเลยครับเพราะอุณภูมิ 12 องศาใด้หนาวมากครับสําหรับบ้านเรา

เตรียมเก็บเต๊นเพือจะเดินทางกันต่อ

เช้าก็มีกิจกรรมละลายพฤษติกรรมและสวดมนต์ก่อนเดินทางกันต่อ

ลงจากภูเรืองมาตรงสถานีที่มีเจ้าหน้าที่ประจําอยู่

เดินทางกับรถเบอร์ห้าหลงทางก็ไม่อดตายครับเพราะอาหารทั่งนั้นท้ายรถ5555

หน้าที่ว่าการอําเภอภูเรือ

คนนี้ละครับตากล้องสมัคเล่น

คืนที่2จุดกลางเต๊นที่เชียงคานชึงอยู่ติดริมแม่นํ้าโขง

พอเก็บสําภาระเรียบร้อยก็ออกเดินทางต่อและใด้ขับรถเข้าไปดูตลาดเก่าเชียงคาน รูปนี้ถ่ายจากในรถครับ

ออกจากเชียงคานก็มุ่งหน้าสู่โรงเรียนที่จะไปบริจาคของและทําอาหารเลี้ยงน้องๆเดินทากันต่ออีกร้อยกว่ากิโลและเป็นถนนที่วิ่งเรียบแม่นํ้าโขงตลอดและโรงเรียนก็อยู่ริมโขงนั้นละครับ

หลังจากเดินทางชั่วโมงกว่าๆก็ถึงแล้วครับน้องๆรอต้อนรับ

มาถึงตอนบ่ายแก่ๆก็พาน้องๆทํากิจกรรมเล่นเกมไปดูกันครับ

กุ๊กของชมรมคนรักษ์รักป่ากําลังช่วยกันทําอาหารให้น้องๆใด้อิ่มหลังเล่นเกม เมนูคือ ก๋วยเตียวลูกชิ้นอร่อยสุดๆ

เอ๊าน้องๆเข้าแถวใด้เลยครับ

สงเกตุบนเวทีก็มีน้องเล่นดนตรีคลอไปด้วยตอนทานก๋วยเตียวครับ

นักร้องนําหิวแล้ว

ประธานชมรมและ ผ.อ โรงเรียน

แด๊นเชอร์รุ่นเยวช์

ถึงคิวเรามังหลังจากน้องๆและชาวบ้านอิ่มแล้ว55555

อุปกรณ์ประกอบกิจกรรมของพีๆตอนกลางคืน

ประธานกล่าวเปิดงาน

น้องๆแสดงต้อนรับกลางคืน

และแล้วก็เป็นกิจกรรมของพีๆชมรมคนรักษ์ป่า5555

มีตัวแสดงท่านหนึงคอแห้งวิ่งหาเครืองดืม

อาจารย์สาวๆออกมาสนุกกับพวกเรา

กลัวคนข้างหน้าล้มครับ55555

เช้าอีกวันตืนมาจิเห็นเวทีข้างๆแม่นํ้าโขงชึงอาจารย์เตรียมใว้อีกเวทีหนึ่งชึงไม่ใด้ใช้

หลามครับสงเกตุดูอันใหญ่ครับอันนี้หลามปลา

นี้ละครับปลาที่ไส่หลาม เรียกว่าปลาช่อนภูเขาโตเต็มทีแล้วครับ

สิ่งของที่มอบให้ทางโรงเรียน

ของที่ระลึกสําหรับท่านที่แสดงตอนกลางคืน

ประธานกล่าวมอบแก้วสรพัดนึกให้ทางโรงเรียนโดยผ่าน ผ อ

พอเสร็จพิธีทางคณะเราก็ร่วมรับประทานอาหารกับคณะครูกันอยู่พักใหญ่ๆแล้วก็ลาคณะครูอาจารย์แยกย้านกันกลับภูมิลําเนาชึงก็มากันหลายทิศหลายทางครับ
แต่กลุ่มผมใด้แวะกินข้าวเย็นที่เชียงคานกัน

เห็นนํ้าโขงแห้งเลยแวะเติมนํ้าให้55555

อาหารเย็นของวันนั้นก็ชื้อมาจากตลาดเชียงคานละครับ

เรือข้ามฟาก ไทย-ลาว

และแล้วงานเลี้ยงยอมมีวันเลิกลาครับ ผมก็ใด้ลําลากับคณะอีกที่ชึงแยกกันไปเชียงใหม่ ขอนแก่น พะเยา แล้วผมก็ถึง ก ท ม ตีสามกว่าๆครับ

ป.ล ขอบคุณผู้สนับสนุนทุกท่านครับและสมาชิกท่านใดสนใจจะร่วมเดินทางกับเราปีต่อๆไปก็ติดต่อสอบถามผ่านผมใด้เลยครับ[/center]
ขอบคุณพื้นที่บ้านชบาครับ
ชีวิตคนเราชั้งสั้นนัก หันมารักกันใว้ดีกว่ามั่ย

ฅนครบุรี

• *
  • Hero Member
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
เฮ็ดให้อยากไปเที่ยวอีกหละอ้าย  5555

ป้าสวย

• *

สาวเรือนใกล้

• *
 ;D ;D เทื่อหน้าของห้อยท้ายรถไปนำแน มันไปแบบนี้มันได้เห็นหลายที่นะ อิอิ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments