ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

กรมการกงสุล / คุณชายชาติอาชาไนย (อ่าน 1984 ครั้ง)

ฅนครบุรี

มากกว่า ออฟไลน์
  • *
  • Hero Member
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com

สายๆวันนั้น เป็นวันที่แดดร้อนระอุ ทะลุกะลา หมาบ้าเดินพล่าน ท.ทหาร อดทน
(ไม่น่าเกี่ยวกัน 555 )
ริมถนนสายสายพหลโยธินขาเข้า.... แม่เจ้าประคุณเอ๊ยยย แล้วขาเข้ามันอยู่ตรงไหนหว่าาาา
ก็เอาเป็นว่า ขาเข้า ก็แล้วกันตรงไหนก็ได้ที่จะเข้ามาในเมืองหลวงนี่แหละ
"แท็กซี่ๆ" ชายวัยกลางคน(ทำไมไม่ข้างคนละ) ชายวัยกลางคนสพายเป้ยืนรอรถแท๊กซี่ งกๆเงิ้นๆ

แท็กซี่ - "อากาศร้อนมากเลยนะพี่"  
ชายชาติอาชาไนย - ผมก็ว่างั้นแหละครับ
แท็กซี่ - "แล้วพี่จะให้ผมไปส่งที่ไหนครับ"
ชายชาติอาชาไนย - อืมม ไปแจ้งวัฒนะ ไปกรมศุลกากร ครับ
แท็กซี่ - "อืม...แจ้งวัฒนะ  แต่กรมศุลกากรมันอยู่คลองเตยนะครับพี่"  
ชายชาติอาชาไนย - อืมมม
แท็กซี่ - "พี่จะไปทำอะไรครับ"  
ชายชาติอาชาไนย - ผมจะไปทำหนังสือเดินทางครับ
แท็กซี่ - "ฮ่าาา ให้ตายเหอะพี่ พี่ซื่อบื้อหรือแกล้งโง่ครับ ตรงที่พี่จะไปเขาเรียก กรมการกงสุล"
ชายชาติอาชาไนย -  ....อืมมม

ชายชาติอาชาไนยนึกสบถอยู่ในใจเล็กๆ "นี่ตูโง่จริงๆ หรือว่าไม่รู้เรื่องพรรนี้กันแน่น๊าาา
แล้วไม่เห็นมีใครคิดจะบอกตูมั่งหรือไงวะ ให้ตายเหอะ Very Stupid.."

ณ.กรมการกงสุล แจ้งวัฒนะ
ด้านหน้าดูใหญ่โตโอ่อ่า อาร้าอาหร่าม มีชายหน้าตาดูดีแต่งตัวโก้ยืนต้อนรับเราอยู่หน้าด้าน เอ้ยด้านหน้า
"สวัสดีคราบบ แปลภาษา แปลเอกสารได้นะครับ"  
 ฮ่าาา เขาไม่ได้มาต้อนรับแกโว้ย เขามาทำงานของเค้าต่างหาก  Does it do anything.....

แล้วนี่อะไรอีกหละ มีสุภาพสตรีท่านหนึ่งถืออะไรในมือ รูปทรงแปลกๆยืนดักเราอยู่หน้าประตูทางเข้า
ชายชาติอาชาไนยนี้ รู้สึกกังวลเล็กๆกับสถานที่ ที่มาเป็นครั้งแรกในชีวิต  
ทั้งๆที่ตรงนี้เคยผ่านออกจะบ่อย เพราะนั้งรถไปกินเหล้ากับเพื่อนรัก ที่ริมคลองประปา ตลาดประชาชื่น
แต่ไม่คิดว่า ตรงนี้คือที่เขามาทำพาสปอร์ตกัน

หญิงหน้าประตู - ขอตรวจหน่อยคะ
ชายชาติอาชาไนย -  คุณเป็นหมอเหรอครับ ถึงต้องตรวจอะไรผม
หญิงหน้าประตู - เป็นหมอก็ดีเหมือนกันนะคะ จะได้ตรวจปากคุณหน่อย ปากดีจัง
ชายชาติอาชาไนย  - อืมมม ครับ
หญิงหน้าประตู - หันหลังมาคะ
ชายชาติอาชาไนย - นั้นแน่ คุณนี่ก็แปลกคนนะ กร๊ากกกก
หญิงหน้าประตู - อิตาบ้า อิฉันจะตรวจเป้ที่สะพายมาย๊ะ  บ้านะคุณนี่
ชายชาติอาชาไนย - อ้าว...ถึงจะบ้า แต่ผมว่าตาคุณสวยดีนะครับ
หญิงหน้าประตู - เคยเห็นคุณตาเค้าเหรอ ถึงรู้ว่าสวย อิอิอิ
ชายชาติอาชาไนย - อย่ากวนครับ อากาศมันร้อน  ฮึ...
หญิงหน้าประตู - ชั้นสองเลี้ยวซ้ายนะคะ
ชายชาติอาชาไนย - ห้องหัวใจเหรอจ๊ะ ชั้นสองเลี้ยวซ้าย
หญิงหน้าประตู - เปล่าคะ ห้องน้ำคะ
ชายชาติอาชาไนย - ทำไมละครับ
หญิงหน้าประตู - ก็ไปล้างหน้าบ้างนะคะ หน้าคุณมันด้านหมดแล้วคะ
ชายชาติอาชาไนย - กร๊ากกกกกกกกกกกกกก

ชายชาติอาชาไนย เดินจากญิงสาวหน้าประตูอย่างหัวเสีย
พลันสายตาเหลือบไปเห็นคนเค้าต่อแถวกันอย่างเป็นระเบียบ พาลให้คิดถึงนิสัยของคน
ว่าคนเรานี่ ถ้าเป็นระเบียบกันแบบนี่ ประเทศไทยก็น่าจะเจริญก้าวหน้าำไปไกลในสายตาคนทั้งโลก
เอ๊ะ...ไ่ม่น่าเกี่ยวกัน

หลังจากที่รับบัตคิวเรียบร้อย ก็ต้องมีอะไรให้หัวเสียอีกเช่นเคย เพราะคิวที่ได้รับนั้น มันคิวที่พันกว่า คิว1219.
เขาอุทานออกมาอย่างไม่อายฟ้าดิน น้ำตาแทบไหล  อิ๊บอ๊ายแล้ว ทำไมมันคิวยาวยังงี้ว๊าาาาาาาาาา
หลังจากที่ทนรอไม่กี่อึดใจ (ชั่วโมงหน่อยๆ) ก็ถึงคิวของเขา ซึ่งเป็นคิวแรกในชีวิตเลยก็ว่าได้

ติ๊งหน่อง...(เสียงสัญญาณเตือนเรียกคิว) หมายเลข 1217 ที่ช่อง 3 คะ  ผ่านไป...
ติ๊งหน่อ... เชิญหมายเลข 1218 ที่ช่อง 7 คะ .............
ภายในใจของเขา ทั้งตื่นเต้น ลุกลี้ลุกรน ที่จะได้ทำพาสปอร์ต
พลันความตื่นเต้นนั้นก็ต้องชะงัก  เพราะเขาคิดได้ว่า ตายหละว๊าา  สองช่องนั้นเขาเรียกคนอื่นเข้าไปแล้ว
มันเป็นช่องที่มีละครน้ำเน่าเสียด้วยซิ ซึ่งคนที่บ้านชอบดูเสียด้วย แล้วช่วงเวลาแบบนี้มันมีรายการอะไรหว่า

เชิญหมายเลข 1219 ที่ช่อง 8 คะ
แพร่ น่านไง ตรูว่าแ้ล้ว ลำเอียง ชัดๆ เห็นเราหน้าตาไม่ดีหน่อย เรียกเข้าช่อง 8
เราก็ชอบละครน้ำเน่าเป็นเหมือนกันนะเว้ยเฮ้ย ..  พลันอุทานออกมา เบาๆ เจ้าฮะ เจ้าฮะ(เหมือนละครบางเรื่อง)

ณ.ช่องหมายเลข 8
สาวเจ้า - สวัสดีคะ
ชายชาติอาชาไนย - สวัสดีครับ
สาวเจ้า - ถอดรองเท้าคะ
ชายชาติอาชาไนย - เอ๊ะที่นี่เค้าเป็นอะไร ข้างหน้าก็ขอตรวจ แล้วนี่ก็สั่งให้ถอดอีก
สาวเจ้า - เสร็จยังคะ
ชายชาติอาชาไนย - แน๊ะ...ใครจะเสร็จเร็วขนาดนั้น นี่ถอดรองเท้าผ้าใบนะ ไม่ใช่ปลอกกล้วย..
สาวเจ้า - เดี๋ยวเสร็จนี่แล้วเลยไปหาหมอด้วยนะคะ
ชายชาติอาชาไนย- ไปทำไมละครับผมไม่ได้ป่วย
สาวเจ้า - ไปทำแผลที่ปากคะ สักครู่ปากก็แตกแล้ว
ชายชาติอาชาไนย - อืมมม ครับ
สาวเจ้า - วัดความสูงหน่อยคะ
ชายชาติอาชาไนย - ไม่มีมาตรวัดความหล่อเหรอครับ
สาวเจ้า - ปาก
ชายชาติอาชาไนย - ปากน่ารักเหรอครับ
สาวเจ้า - เปล่าคะ ปากดีคะ
ชายชาติอาชาไนย - น่าน แพร่
สาวเจ้า - ดื่มนมบ้างนะคะ จะได้โตกว่านี้หน่อย
ชายชาติอาชาไนย - (นั้นไง เล่นตูแล้วไง)
สาวเจ้า - นั้งลงตรงนั้นคะ ถ่ายรูป
ชายชาติอาชาไนย - ถ่ายให้หล่อๆนะครับ
สาวเจ้า - นั้นเป้นเรื่องยากที่สุดในชีวิตหนูเลยละคะพี่
ชายชาติอาชาไนย - ให้ตายซิ นี่เรามีอะไรดีกะเค้ามั้งไหมนี่
สาวเจ้า - นิ้วชี้จิ้มตรงนี้คะ ข้างขวาด้วยคะ เซ็นต์ตรงนี้คะ ไปจ่ายค่าธรรมเนียมด้วยคะ ทางออก
          เสร็จแล้วคะ แนะนำว่าทำพาสปอร์ตเสร็จแล้วให้ตีตั๋วไปไกลๆเลยนะคะคุณพี่ ไปนอกโลกเลยยิ่งดีคะ

ฮ่่าาาาาาาาาาาาาาา  ฮิ้ววววววววววววววววววววว

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments