ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

คนสร้างภาพ (อ่าน 1580 ครั้ง)

ฅนครบุรี

มากกว่า ออฟไลน์
  • *
  • Hero Member
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
คนสร้างภาพ
เมษายน 07, 2012, 12:30:25 PM

"คนสร้างภาพ" ฮาาา ใครหลายๆคนได้ยินคำๆนี้คงต้องร้อง ยี้ๆๆ เป็นแน่
มือถือกล้อง ตามองหาเหตุ ทำหน้าตายิ้มๆเข้าไว้ ทักทายแล้วกดซ๊ะ ฮาาา
ที่ว่ากดนี่ หมายถึงกดชัตเตอร์นะครับ ไม่ได้กดอะไรอย่างที่คิดกันนะจ๊ะ

หลายเดือนที่ผ่านมา ผมเองได้สัมผัสกล้อง DSLR ตัวหนึ่งที่ครั้งแรกคิดว่า
จะเอามาไว้ถ่ายรูปเล่นๆ หรือถ่ายลงเว็ปตัวเอง เพื่ออัปเดทเว็ปให้มีข้อมูลมากขึ้น
สนุกๆนะ ไม่ได้คิดอะไรมากมาย แต่ว่ากล้องตัวนี้ ใช่ว่าจะเล่นเป็นในครั้งแรกเสียทีเดียว
ต้องหัดวัดแสงในหมวด M ตลอด ครั้งแรกทีจับมาแล้วยกขึ้นเล็งถ่ายนั้น ใครก็ทำได้กันในหมวดออโต้
เพราะถ้าแสงไม่พอ แฟรชก็เด้งขึ้นมาทดแทนแสงให้ จบ

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ อ.พิเชฐษ์ (สงวนนามสกุล) ที่เป็นช่างภาพมืออาชีพอยุ่แล้ว
นามปากกาในหนังสือ ON CAMERA ที่ท่านเขียนไว้ คือ CH. PICHET นั้นเองใครอยากรู้หาซื้ออ่านได้ครับ
คอยแนะนำ และแนะแนว และคอยใ้ห้กำลังใจกันตัวเป็นๆ ในยามถ่ายรูปออกมาแล้วไม่ได้เรื่อง

"อืม..ใช้หมวด M ไปเรื่อยๆนะจนคิดว่าคล่องแล้ว ค่อยไปเล่นหมวดอื่น"เป็นคำที่แกบอกไว้ตอนหัดถ่าย
ทุกวันนี้ผมยังวัดแสงไม่เก่ง และมุมมองยังไม่เฉียบขาดนะ แต่ก็พอถ่ายได้บ้าง

แต่..เอ๊ะ เค้าขายภาพอะไรกัน ขายยังไงกัน ภาพอะไรที่ขาย
photo stock นั้นมีมากมายหลายที่ที่ให้เราสมัครเข้าไปเป็น ช่างภาพของที่นั้น
บางที่ต้องมีการส่งภาพไปให้ inspecter ของที่นั้นตรวจสอบ
ว่าภาพที่เราถ่ายมานั้น เจ๋งแค่ไหน ตรงตามที่เขาต้องการหรือไม่
ถ้าเขาตอบโอเค เราก็เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของเขาได้

บางที่กำหนดให้เราส่ง 10 ภาพ แต่ต้องผ่าน 7 ภาพถึงจะเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของเขาได้
บางที่ก็ให้เราส่งภาพไปให้เขาดู 3 ภาพ แต่ 3 ภาพนั้นต้องเจ๋งจริงๆนะ เขาถึงจะยอมรับเรา
แต่ก็มีอีกหลายที่ ที่เป็น stock photo เขาขอแค่ให้เราส่งภาพไปให้เขาดู 10 ภาพ
ถ้าผ่านซั๊ก 1 ภาพ เขาก็รับเราแล้ว และภาพที่เขาไม่เอา เขาก็จะมีคอมเม้นท์มาให้เรารับทราบ
อย่างเช่น. ขาวเกินไป, ไม่มีค่าทางการขาย, ภาพไม่ชัด, โฟกัสไม่ได้, มืดเกินไป,  มุมมองไม่ดี,
หลายเหตุผล ที่เขาจะตำหนิเรามา

หลายครั้งที่คิดว่า ภาพเราเจ๋งแล้ว แต่กลับถูกตีกลับมาอย่างเจ็บแสบ แถมมีคำตำหนิติดมาอีกนะ
ภาพขาวเกิน โฟกัสไม่ได้ (ใช่ซิ ตูไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องนี่นา ฮาาา)
หลายครั้ง ภาพที่เคยถุก ยอมรับจากที่นึง เราก็ยกเซ็ทไปส่งอีกที่นึง ผลปรากฏว่า ถูกถองกลับมาอย่างเจ็บแสบเหมือนกัน
บางที่อย่างเช่น 123rf.com ผมส่งภาพอะไรเข้าไป พี่แกก็ไม่เคยสนใจใยดีอะไรเลย พี่แกรับอย่างเดียว
จนบางครั้งคิดว่า เขาเบื่อเราแล้วหรือไง พอเห็นชื่อเราส่งเข้าไป เขาก็กวาดลงตะกร้าทันทีเลยหรือ 555

มันเป็นประสบการณ์อย่างหนึ่ง ของคนถ่ายรูป มันแตกต่างระหว่าง ถ่ายรูปให้คนอื่นชมว่าสวย
กับถ่ายรูปให้มัีนมีราคานะ เพราะถ่ายรุปให้คนชมนี่ อาร์ทไปเหอะ สุดๆไปตามถนัด
แต่ถ่ายภาพให้มีราคานั้น อาร์ทไม่ได้ ต้องชัดตั้งแต่หน้าถึงหลัง ชัดเต็ม100%
ใช้ใช้ขาตั้งกล้องทุกครั้ง. มันไม่เทห์เอาเสียเลยนะ ผมว่า แต่มันได้เงินแค่ันั้นแหละ

0.36 ดอลล่า ขั้นต่ำ ต่อหนึ่งภาพ ต่อหนึ่งดาวน์โหลด มันไม่มากมายทางค่าเงิน มากพอสำหรับจิตใจ(ข้ออ้าง ฮาา)
เรามีภาพเยอะ เราก็มีสิทธิ์เยอะที่จะมีรายได้ต่อเดือนเป็นหมื่นเช่นกัน

นี่แหละครับ บางตอนของคนสร้างภาพอย่างผม

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments