ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

โหลดไฟล์ Zip แต่ได้ไฟล์ Adobe + อื่นๆ (อ่าน 1253 ครั้ง)

ฅนครบุรี

มากกว่า ออฟไลน์
  • *
  • Hero Member
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
เคยไหมครับ โหลดโปรแกรม หรืออะไร จากเว็ปฯ มาลงเครื่องเราแล้วเปิดไม่ได้

ตัวอย่างเช่น โหลดไฟล์ Zip มาแล้ว พอมาดูที่คอมฯเรา กลายเป็นรูปของ Adobe

หรือเป็นไฟล์ ที่ผิดไปจากที่เราโหลดมานั้นแหละครับ..... แล้วก็เปิดไม่ได้

เพราะมันผิดประเภทนั้นเองครับ ดังนั้น เราจึงต้องสั่งให้มันรู้จักตัวตนมันซ๊ะ
จากประสปการณ์อันน้อยนิดนะครับ จะบอกให้..

1 - คลิ๊กขวาที่โฟลเดอร์นั้น
2 - หาคำว่า Open Wiht
3 - แล้วหาโปรแกรม ที่จะใช้เปิดสิ่งที่เราโหลดมานั้นแหละครับ
     เช่น เราโหลด Excel มา ก็คลิ๊กที่ โปรแกรมนั้นซีะ
     หรือ โหลดมาเป็นไฟล์ Zip ก็คลิ๊กที่โปรแกรม Zip นั้น

1.1 - ถ้าไม่มี กดไปที่ Open Wiht - Choose Program (ล่างสุด)
        แล้วจะมีหน้าต่างเปิดมาหนึ่งบาน ในนั้นมีโปรแกรมให้เลืือกมากมาย
       ให้เราเลือกใช้ตามความเหมาะสม เอาให้ตรงความต้องการนะครับ.

1.2 - ถ้าในหน้าต่างนั้น ไม่มีโปรแกรมที่เราต้องการเรียกใช้งาน

(Open Wiht - Choose Program - ไม่มีโปรแกรมที่จะใช้)

จะมีคำว่า Brows... อยู่ด้านล่างขวามือ  "คลิ๊ก"  แล้วเราจะเข้าไปยัง
       หน้าต่างของที่เก็บโปรแกรมต่างๆในไดร์ C  ชื่อ Program File
       ให้เราเลื่อนสกลอบา หาโฟลเดอร์โปรแกรมนั้น แล้วเปิดมันขึ้นมา
       แล้วก็ติ๊กที่ไอคอนนั้น แล้วก็ Open นะครับ...

และโปรแกรมนั้นก็จะวิ่งไปยัง หน้าต่าง Open Wiht ทันทีครับ
      หากต้องการให้โปรแกรมนี้ ทำงานกับสิ่งนี้ตลอดไป ก็ให้เราติ๊กที่
      Always Use the selected ......... นั่นแหละครับ แล้วกด Ok ซ๊ะ

เท่านี้ก็น่าจะได้แล้วนะครับ ...... ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะจ๊ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments