ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

เปิดคอมพิวเตอร์ต้องกด F1 ตลอด (อ่าน 191 ครั้ง)

ฅนครบุรี

มากกว่า ออฟไลน์
  • *
  • Hero Member
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com

คอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะเป็น Notebook หรือ PC 
มักจะเกิดปัญหาให้เราแก้ ณ.เวลาใดเวลาหนึ่ง
เช่นวันนี้ผมมีปัญหานึง มานำเสนอ นั่นคือ F1 นั่นเองครับ

เมื่อวานผมได้ทำการลงวินโดวส์ให้น้องในที่ทำงาน
และเจอปัญหา F1 ตลอดการลงวินโดวส์หรือแม้กระทั่ง
ตอนเปิดใช้งาน หลังจากลงวินโดวส์เสร็จแล้วนะครับ
วันนี้ เป็นอีกหนึ่งทริค ที่หลายคนเคยเจอ แต่บางคนยังไม่เคยเจอ
บางคนแก้ได้ บางคนแก้ไม่ได้ มาดูกัน ว่าทำไม

ในกรณีนี้ (ตามรูป) คอมมีคอมเมนท์ด้านบนบอกว่า
คุณคิดดีแล้วใช่ไหมที่จะไม่ใช้สล๊อตแรมสีดำนั่น 555
แปลคร่าวๆ  นั่นหมายความว่า เราใส่แรมช่องสีอื่นอยู่
ที่ไม่ใช่ช่องสีดำ ซึ่งเป็นช่องแรกที่ไบออสเรียกร้อง

ผลปรากฏว่า ผมเอาแรมไปใส่ในช่องสีขาวที่ติดกับสีดำนั่นเอง
พอสลับกลับเอาแรมไปเสียบใส่ช่องสีดำ F1 ก็หายทันที อิอิอิ

แต่ถ้ายังไม่หาย มีอีกหลายวิธีนะครับ เช่น ถ่านไบออสหมด
หรือปิดฝาเคสไม่แน่น ใส่อะไรไม่หมด  ก็อาศัยอ่านคอมเมนท์
ที่คอมพิวเตอร์โพสข้อความไว้ให้นะครับ แล้วจะเข้าใจ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 

Facebook Comments