ชบาบ้านนา ชุมชนฅนกวี

ท้องทุ่งแห่งการแบ่งปัน

ข่าว:

กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 10
1
เพลงแต่งใหม่นำเสนอ / Re: เพลง แอบชม..
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ มิถุนายน 30, 2017, 09:07:10 AM »
2
คอมพิวเตอร์ / เปิดคอมพิวเตอร์ต้องกด F1 ตลอด
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ พฤษภาคม 25, 2017, 01:45:50 PM »

คอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะเป็น Notebook หรือ PC 
มักจะเกิดปัญหาให้เราแก้ ณ.เวลาใดเวลาหนึ่ง
เช่นวันนี้ผมมีปัญหานึง มานำเสนอ นั่นคือ F1 นั่นเองครับ

เมื่อวานผมได้ทำการลงวินโดวส์ให้น้องในที่ทำงาน
และเจอปัญหา F1 ตลอดการลงวินโดวส์หรือแม้กระทั่ง
ตอนเปิดใช้งาน หลังจากลงวินโดวส์เสร็จแล้วนะครับ
วันนี้ เป็นอีกหนึ่งทริค ที่หลายคนเคยเจอ แต่บางคนยังไม่เคยเจอ
บางคนแก้ได้ บางคนแก้ไม่ได้ มาดูกัน ว่าทำไม

ในกรณีนี้ (ตามรูป) คอมมีคอมเมนท์ด้านบนบอกว่า
คุณคิดดีแล้วใช่ไหมที่จะไม่ใช้สล๊อตแรมสีดำนั่น 555
แปลคร่าวๆ  นั่นหมายความว่า เราใส่แรมช่องสีอื่นอยู่
ที่ไม่ใช่ช่องสีดำ ซึ่งเป็นช่องแรกที่ไบออสเรียกร้อง

ผลปรากฏว่า ผมเอาแรมไปใส่ในช่องสีขาวที่ติดกับสีดำนั่นเอง
พอสลับกลับเอาแรมไปเสียบใส่ช่องสีดำ F1 ก็หายทันที อิอิอิ

แต่ถ้ายังไม่หาย มีอีกหลายวิธีนะครับ เช่น ถ่านไบออสหมด
หรือปิดฝาเคสไม่แน่น ใส่อะไรไม่หมด  ก็อาศัยอ่านคอมเมนท์
ที่คอมพิวเตอร์โพสข้อความไว้ให้นะครับ แล้วจะเข้าใจ

3
คติธรรม / จะเป็นอะไรไหม...!
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ พฤษภาคม 24, 2017, 08:37:48 AM »

จะเป็นอะไรไหม ถ้าไม่เป็นอะไร
แล้วถ้าเป็นอะไร ไม่เป็นอะไรได้ไหม...!

อะไร = ทุกข์

คำสอนจากท่านพระอาจารย์ นวลจันทร์ กิตติปัญโญ
4
ภาษาโคราช / จั๊กกะเดียม
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ พฤษภาคม 15, 2017, 08:24:16 AM »
ภาษาโคราชวันละคำ วันนี้เสนอคำว่า   "จั๊กกะเดียม"

ความหมายโดยประมาณ " จั๊กกะจี้ "

ตัวอย่างเช่น " โอ้ยยยย แก่อย่าโดนตัวฉันหลาย ฉัน จั๊กกะเดียม "
5
กลอนเบาสมอง / ยามอยู่ยากก็อยากกินน้ออออ...
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ กันยายน 21, 2016, 02:44:13 PM »

ถึงยามยากอยากกินกระถินรั้ว

ดันมีคั่วไก่บ้านมาจานใหญ่

อยากจะกินน้ำพริกต้มผักให้สาใจ

แต่นวลใยดันต้มปลา พาน่ากิน

อีกทั้งยำปลาวาฬมาหานหัก

คาเวียจักน่ากินสิ้นสงสัย 

แกงกะหรี่ล๊อฟเตอร์ เพ้อเรื่อยไป

และสุดท้าย ต้มผักหนาม ตามยะถา.
6
งานเขียนแบบเบาสมอง / เช้าวันหนึ่ง...
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ กันยายน 21, 2016, 11:14:11 AM »

เมื่อเช้า... I'm Driving A Motocycle. ถถ..ถุ๊ย

ขับมอไซไปซื้อของเข้าร้าน ขณะกำลังขับด้วยความเร่งรีบนั้น
โอ้ววว นั้นไง เจอเข้าให้แล้วYes i see. แม่สาวน้อย เธอกำลังก้มๆเงยๆ
ต่อหน้าเพื่อนเธอที่กำลังยืนอยู่ อย่างขมักเขม้น
ที่ริมถนน The problem with her bike.
ช่ายยย หล่อนมีปัญหากับจักรยานของหล่อน
อืมมม..หล่อนใหเพื่อนของหล่อนจับจักรยานเอาไว้
ส่วนเธอก็จัดการใช้นิ้ว . . เอ่อ..ใช้นิ้วแหย่เข้าไปใน
ซี่ลวด (เอิ่ม ..ที่รัฐครบุรีบ้านผมเขาเรียกแบบนั้น)
เมื่อผมเห็นเช่นนั้นแล้ว. ผมจำต้องจอดรถถาม
เป็นอะไหม ให้ช่วยไหม... สองสาวหน้าจิ้มลิ้ม
อายุน่าจะยี้สิบกลางๆ หล่อนอยู่ในยูนิฟอร์มของ
โรงงาน ช่ายยย สีหน้าเธอดูไม่ดีเอาเสียเลย
โอ้ววว แม่จ้าวว Earphone ของเจ้าหล่อน
ถูกม้วนเข้าไปในเพลาจักรยาน (เหยดเข้)
ก็นึกว่าจักรยานไฟตันน้ำมันช๊อต เมื่อเป็นเช่นนั้น
ผมก็ลองใช้นิ้วดูบ้าง มันไม่ได้ผล เพราะมันแน่นมาก
ผม...บอกกับหล่อนว่า ตัดใจเสียเถอะมันเอากลับมาไม่ได้แล้ว มันยับขนาดนั้น
หล่อนก็ยังอยากที่จะเอาออกให้ได้ Because. It is a device the iPhone.
Oh yes. หล่อนอิดออดเสียดายด้วยเพราะมันแพง
1200.บาท แนะ เอ่อ...หูฟังบ้าบอคอแตกอะไรวะ
ราคาแพงฉิบผาย แต่ก็รู้แหละเพราะผมเป็นช่างนิ
แต่สุดท้ายผมก็กล่อมหล่อนอยู่หมัด หล่อนยอม
ยอมเถอะนะ กุก็รีบไปซื้อของ รีบกลับบ้าน รีบไปทำงานให้ทัน นะ นะ .. Goodluck by by.
8
คอมพิวเตอร์ / โปรแกรมแต่งภาพแบบง่ายๆ Photoscape...
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ กรกฎาคม 26, 2016, 10:24:17 AM »

โหลดได้ที่นี่เลยครับ ;D
http://photoscape.org/ps/main/afterinstall.php?v=3.7
9
ภาษาโคราช / โกกกาก...
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ กรกฎาคม 28, 2015, 09:11:37 AM »

ภาษาโคราชวันละคำ วันนี้ขอเสนอคำว่า "โกก กาก"

ความหมายโดยประมาณ"เร็วๆ,ไวๆ,เร็วซิ," ประมาณนี้แหละครับ

ตัวอย่างเช่น "ไอ่นาย ไปเอาจอบให้พ่อเดิ้ง พ่อจิไปถากรุ่น...เอ้า.  โกกากปะไร "
10
ภาษาโคราช / โหง่ย...
« กระทู้ล่าสุด โดย ฅนครบุรี เมื่อ กรกฎาคม 07, 2015, 12:07:13 PM »

ภาษาโคราชวันละคำ วันนี้เสนอคำว่า "โหง่ย"

ความหมายโดยประมาณ คือ ค่อยๆเอียง, ค่อยๆล้มลง , เอียงลงด้านใดด้านหนึ่งอย่างช้าๆ

ตัวอย่างเช่น นางเอ้ย จับลูกดีๆเดิ้งประไร เดี่ยวมันก็ โหง่ย ดอก.

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 10