ผู้เขียน หัวข้อ: พิณเบื้องต้น  (อ่าน 3343 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนครบุรี

• Hero Member
  • *
  • ฉันยังอยู่
    • www.chababaanna.com
พิณเบื้องต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 01:31:37 PM »
ก่อนที่จะดีดพิณให้เป็นแบบมืออาชีพนะครับ เรามาทำความรู้จักตัวโน๊ดกันก่อนดีกว่าครับผม
ลายใหญ่
โน๊ตในที่นี่ จะใช้แบบโน๊ตไทยนะครับ จะไม่มี แฟรช หรือ ชาร์ป  นั้นเอง
ไม่เหมือนโน๊ต กีต้าร์ ซึ้งเป็นโน๊ตสากล แต่หากว่าเราฝึกได้คล่องแล้ว
หรือฝึกจนเก่ง เราก็สามารถดัดแปลงพิณเราให้เล่นเสียง แฟรช ชาร์ปได้นะครับ

วันนี้มารับรู้แบบง่ายๆกันก่อนครับ เกี่ยวกับตัวโน๊ต
มาเปรียบเทียบตัวโนต ฝรังกับตัวโน๊ตไทยกันดูก่อนครับ
( ตองขออภัยด้วยนะครับผู้เผยแพร่ก็ยังไม่ค่อยเก่งเท่าไร )

โน๊ตฝรั่ง
   C   D  E  F     G    A  B  C
  โด  เร  มี  ฟา  ซอล  ลา  ที  โด

C สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = C#                                     C ลดลงครึ่งเสียง = B
D สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = D#                                    D ลดลงครึ่งเสียง = Db
E สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = F                                       E ลดลงครึ่งเสียง = Eb
F สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = F#                                     F ลดลงครึ่งเสียง = E
G สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = G#                                   G ลดลงครึ่งเสียง = Gb
A สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = A#                                    A ลดลงครึ่งเสียง = Ab
B สูงขึ้นไปครึ่งเสียง = C                                      B ลดลงครึ่งเสียง = Bb

นั้นแหละครับ เป็นโน๊ตฝรั่งที่รู้มา มันซับซ้อน ต้องใช้เวลาเพิ่มอีกเยอะ

ทีนี่เรามาดูโน๊ดพิณ

C   D  E  F     G    A  B  C
  โด  เร  มี  ฟา  ซอล  ลา  ที  โด

เมื่อรู้แล้วก็มาเทียงเสียงที่ สายพิณ กันดีกว่าครับ
สาย 1 ( สายล่างสุด ) เสียงมี
สาย 2 ( สายกลาง )   เสียงลา
สาย 3 ( สายบนสุด )  เสียงมี ต่ำ

โดยการ ตั้งที่สาย ลา (สายกลาง ) ก่อนให้ตึงพอประมาณ
แล้วให้เอานิ้วกดที่สาย ลา ช่องที่ 4 แล้วก็ทำการดิดเพื่อเทียบเสียง
กับสาย 1  เมื่อเสียงไกล้เคียงกัน หรือเสียงเหมือนกัน
ก็จะได้สายที่ 1 เป็นเสียง มี ครับผม

สายบนสุด (สาย 3 )ก็ให้เอานิ้วกดที่ช่องที่ 3 แล้วดีดเทียบเสียงกับสาย 2
ตั้งเสียงให้เท่ากันกับสายที่สอง คือเสียง ลา ก้ได้แล้วครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

social network

facebook